Àwọn àjálù àdáyébá ní Nàìjíríà
Àwọn àjálù àdáyébá ní ni orílẹ-èdè Nàìjíríà jẹ́ pàtàkì jùlọ sí ojú-ọjọ́ Nàìjíríà, èyítí a ròyìn pé ó fa ìsonù ẹ̀mi àti àwọn ohun-ìní. Àjálù àdáyébá lè ṣẹlẹ̀ nípasẹ iṣàn omi, ilẹ̀, àti àwọn kòkòrò, láàrin àwọn mìíràn. Láti jẹ́ ìpín bí àjálù, o nílò láti wà ní ipa àyíká ti ó jinlẹ̀ tàbí pípàdanù ènìyàn àti pé ó gbọ́dọ̀ já sí ìpàdánù ìnáwó. Ìṣẹlẹ̀ yìí ti di ọ̀ràn ti ìdẹrúba àwọn olùgbé ńlá ti ngbé ní àwọn agbègbè oríṣiríṣi ní àwọn ọdún àìpẹ.
Nàìjíríà ti pàdé oríṣiríṣi irú ìjábá, èyí tí ó jẹ́ láti inú ìkún omi, ilẹ̀ àti ìparun etíkun, ilẹ̀, ìgbì omi òkun, ìjì líle etíkun, ìjì-iyanrìn, dída epo, eéṣú / kòkòrò àrùn, àti àwọn àjálù mìíràn tí ènìyàn ṣe. A lè sọ pé orílẹ-èdè tí ó wà lábẹ́ ààbò àti agbègbè tí ó gbòòrò ṣé alábapín sí ṣíṣe àwọn ènìyàn ní pàtàkì ni ìpalára sí àwọn àjálù wọ̀nyí. Àwọn ewu mìíràn pẹlú àwọn iji erùkù àríwá, èyítí o jẹ́ ìgbàgbogbo láti àwọn ìpínlẹ̀ àríwá sí gúsù; ńfa àwọn bíbàjẹ́ nípasẹ àwọn idogo nlá tí erùkù àti erùkù láti àwọn àgbègbè wọnyí. Yìnyín jẹ́ ohun mìíràn, èyítí ó ṣọ̀wọ́n ní àwọn apákan ni Nàìjíríà, èyítí ó fa ìbàjẹ́ àwọn irúgbìn àti àwọn ohun-ìní.[1][2]
Àwọn Ìtọ́kasí
àtúnṣe- ↑ "Katsina residents panic over two-day hailstone". Punch Newspapers (in Èdè Gẹ̀ẹ́sì). 2022-09-12. Retrieved 2023-02-26.
- ↑ pulse.ng. "It's raining ice in Abuja and residents are over the moon". Pulse.ng. https://www.pulse.ng/news/local/its-raining-ice-in-abuja-and-residents-are-over-the-moon/6r41c01.