Àwọn ọjọ́ Ọ̀sẹ̀ Yorùbá

Àwọn ọjọ́ Ọ̀sẹ̀ Yorùbá

àtúnṣe

jẹ́ ònkà tí à fi ń ṣe ìṣirò iye ọjọ́, ọ̀sẹ̀, oṣù àti ọdún ní ilẹ̀ Yorùbá gẹ́gẹ́ bí àwọn elédè tó kù lágbàáyé ti ní tiwọn náà.

  • Ọjọ́ Àìkú. Jẹ́ ọjọ́ tí ó bẹ̀rẹ̀ ọjọ́ ọ̀sẹ̀ Yorùbá, nítorí wípé ó jẹ́ ọjọ́ Kíní nínú ọ̀sẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà ní ìbámu pẹ̀lú ònkà ọjọ́ ọ̀sẹ̀ Lárúbáwá bí ti ó wà nínú ìtàn àtẹnudẹ́nu Yorùbá wípé ìrànwọ́ Yorùbá ṣẹ̀ wá láti ilẹ̀ Lárúbáwá.[1]

Ọjọ́ Aje

àtúnṣe

Ọjọ́ ajé ni ọ jọ́ tí a ma ń dájú iṣẹ́ ajé tí a sì ma ń mú iṣẹ́ owó pẹ̀lú ní ilẹ̀ Yorùbá, òun sì ni ọjọ́ kejì nínú ọ̀sẹ̀.[2]

Ọjọ́ Ìṣẹ́gun

àtúnṣe

Èyí ni ọjọ́ kẹta nínú ọjọ́ ọ̀sẹ̀ Yorùbá.

Ọjọ́ Ọjọ́rú

àtúnṣe

Èyí náà ni ọjọ́ kẹrin tí àwọn ènìyàn ma ń sábà pe ní ọjọ́ Àlàrùba.

Ọjọ́ Ọjọ́bọ

àtúnṣe

Jẹ́ ọjọ́ tí ó ṣe ìkarún ún ní nínú àwọn ọjọ́ ọ̀sẹ̀ Yorùbá.

Ọjọ́ Ẹtì

àtúnṣe

Èyí ni ọjọ́ kẹfà tí gbogbo ènìyàn ma ń pè ní ọjọ́ Jímọ̀.

Ọjọ́ Àbámẹ́ta

àtúnṣe

Èyí ni ọjọ́ tí ó kẹ́yìn nínú ọjọ́ ọ̀sẹ̀ Yorùbá.

Àwọn Ìtọ́kasí

àtúnṣe
  1. "DAYS OF THE WEEK IN YORUBA". IleOduduwa.com the Source. 2017-10-10. Retrieved 2020-01-31. 
  2. "ORÚKỌ ỌJỌ́: Days of the Week in Yoruba". The Yoruba Blog. 2018-12-30. Retrieved 2020-01-31.