Coconut Beach Badagary jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn jùlọ ṣàbẹwò onírìn-àjò ojúlà ní Ìpínlẹ̀ Èkó. Ó jẹ́ ilú kékeré tí àwọn àgbọn tí ó wà ní ọ̀nà tí ó gbajúmò èyí tí ó jẹ́ Lagos Badagry Express. Òkun yìí jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn mọ́ tótó àti idákẹ́jẹ́ etí òkun ní Ìpínlẹ̀ Èkó. Ó wà láàrín àwọn ibùsọ̀ díẹ̀ ti agbègbè ìṣòwò ẹrú ní ìlú Badagary ní Ìpínlẹ̀ Èkó. [1]

Nípa Badagary Àti Etí Òkun Yìí

àtúnṣe

Badagary jẹ́ mímọ̀ fún ìtàn ìṣòwò ẹrú rẹ̀. Badagary tún ní ọ̀kan nínú àwọn etí òkun tí ó l'ẹ́wà jùlọ ní Ìpínlẹ̀ Èkó. Badagary ni a mọ̀ fún ojú omi àti iyanrìn funfun rẹ̀. Èyí jẹ́ nítorí ìsúnmọ̀ sí Porto Novo Creek tí ó so Badagary pọ̀ sí Ilẹ̀ Benin Republic. Badagary jẹ́ ilú etí òkun àti ìlú ààlà tí ó pín Badagary láti Benin Republic. Badagary jẹ́ ìlú etí òkun àti ìjọba ìbílẹ̀ ní ìlú Èkó. Coconut Beach, Badagary wà ní agbègbè ìgbèríko kan ní Badagary. A mọ etí òkun yìí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn igi àgbọn, àwọn igi ọ̀pẹ àti iyanrìn funfun. Ó ní orúkọ rẹ̀ yìí nípasẹ̀ àwọn igi àgbọn tí ó yíká etí òkun. Ó ti di ibi tí àwọn olólùfẹ́ àyànfẹ́ máa ń lọ. Etí i òkun nígbà gbogbo jẹ́ ìdákẹ́jẹ́ ní àkókò àwọn ọjọ́ ọ̀sẹ̀, síbẹ̀síbẹ̀, ó wà láàyè ní gbogbo ìparí ọ̀sẹ̀ àti ní àwọn ọjọ́ ìsinmi gbogbogbò. Níwọ̀n ìgbà tí etí òkun wà ní agbègbè tí ó ní ìrọ̀rùn, ó jẹ́ ààyè tí ó dára láti gbádùn ìlà-oòrùn àti ìwọ̀-oòrùn, rìn ní àlàáfíà ní àyíká àti ṣẹ̀dá ìdùnnú. ó jẹ́ ààyè ńlá fún àwọn olólùfẹ́ lórí ìsinmi ìfẹ́, àwọn ilé-ìwé lórí àwọn ìrìn-àjò tàbí àwọn ìrìn-àjò ààyè àti àwọn ẹni-kọ̀ọ̀kan tàbí ìrìn-àjò ẹgbẹ́. Ní ìparí, ó jẹ́ ààyè ńlá fún ẹbí, àti àgbà àti ọ̀dọ. Iṣẹ́-ṣíṣe eré ìdárayá wà fún gbogbo ènìyàn ní etí òkun Badagary. [1]

Ọ̀nà Ibi Tí Coconut Beach Wà

àtúnṣe

Òkun àgbọn, Badagary wà ní òpópó-ònà Lagos-Badagary Expressway. Àwọn ìṣẹ́jú díẹ̀ wákọ lẹ́hìn ibi-agbègbè Badagary bí ẹnípé ó ńlọ sí orílẹ̀-èdè Benin Republic. Ó pín àwọn ààlà pẹ̀lú Benin Republic.

Àwọn Ìtọ́ka Si

àtúnṣe
  1. 1.0 1.1 "Coconut Beach, Badagry- The City of Coconuts". TravelWaka. 2022-08-15. Retrieved 2022-09-15.