Roodeplaat Dam
Àdàkọ:Infobox dam Roodeplaat Dam jẹ́ ìdídò tó ńlá tí ó wà ní South Africa lórí Odò Pienaars (tí a tún mọ̀ ní àwọn apá kan tí ìparí rẹ̀ bí Odò Moretele ati Moreleta Spruit ), ṣíṣàn tí Odò Ooni, èyítí ó ń ṣàn sí àríwá sí Odò Limpopo . Ìdídò náà jẹ́ ìdààmú monomictic ti ó gbóná pẹ̀lú ìsọ̀dí ìgbóná ìdúróṣinṣin lákòókò ìgbà ooru. [1]
Ìlò
àtúnṣeÌdídò Roodeplaat jẹ́ ìdídò irigéṣọ̀n ní àkọ́kọ́, àti pé láìpẹ́ di olókìkí fún eré ìdárayá. Nígbà míì ó di orísun pàtàkì fún Omi Magalies, ìgbìmọ̀ omi tí ìjọba kan tí ó pèsè omi mímu sí agbègbè ńlá kan ní àríwá ti Pretoria. [2] Àgbàrá ewu ti ìdídò náà ti wà ní ipò gíga .
Agbègbè Ìdídò Roodeplaat ní apá kan ńlá tí ń pọ̀ sí ní iyàrà : agbègbè ti Tshwane, èyítí ó pẹ̀lú Pretoria . Àwọn iṣẹ́ ìtọ́jú omi ìdọ̀tí méjì jẹ́ ìfúńni ìtún omi tí a tọ́jú sí ìdídò náà , tí ó yọrí sì àwọn ipò eutrophic tí ó ga jùlọ ní àfiwé pẹ̀lú àwọn tí ó ní ìrírí ni Hartbeesport Dam . Àwọn ipò wọ̀nyí ti hàn tẹ́lẹ̀ ní àárín àwọn ọdún 1970 [1] kò sì ní ìlọsíwájú. Àwọn àbájáde tí eutrophication pẹ̀lú àwọn òdòdó tí ewé àti cyanobacteria, àti àwọn máàti ìpọ́n ti hyacinth omi ( Eichhornia crassipes ).
Ẹ̀ka ti Àwọn ọ̀ràn Omi 'Ìtọ́sọ́nà Àwọn iṣẹ́ Aláyè Dídára orísun wà ní ilé sí àwọn bèbè ti ìdídò Roodeplaat , nítòsí odi. [3] Abala yìí jẹ́ ìdúró fún ìbòjúwo orílẹ̀-èdè ti àwọn orísun omi dada ti South Africa.