Geneviève Boko Nadjo (òjóìbí December 26, 1956) jé àgbejórò ará Beninese . Ó tí jẹ àgbẹ́jọ́rò ní Cotonou àti pé ó jẹ́ ọkàn nínú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ márùn tí Ìgbimọ Benin tí ó nṣẹ́ alábòjútó àwọn ìdìbò. Ìpinnu náà gbé asọye dìde bí ó ṣ jẹ́ pé súnmọ́ Alàkóso.

Geneviève Boko Nadjo
at the press club in Benin in 2020
Ọjọ́ìbíDecember 26, 1956
Cotonou
Orílẹ̀-èdèBenin
Ẹ̀kọ́University of Abomey-Calavi
Iṣẹ́Judge
Gbajúmọ̀ fúnone of the five people that oversee Benin's elections

Ìgbésí ayé

àtúnṣe

Á bí Nadjo ní ọdún 1956 ní Cotonou . Ó gbà ìwé-ẹri baccalaureate rẹ̀ ní ọdún 1977 àti pẹlú ìyẹn darapọ̀ mọ́ National University of Benin . Ó parí pẹ̀lú Master degree ní òfin ni 1981.

Láti 1983 sí 1986 ó ṣiṣẹ́ fún Ilé-iṣẹ́ tí Ètò àti Ìṣirò àti Ẹ̀ka Ìlú àti Ọ̀daràn ní Ilé-iṣẹ́ tí Ìdájọ́.

Ní ọdún 1988 ó gbà ìwé ẹ̀rí bí adájọ láti Ilé-ìwé Ìjọba tí Orílẹ-èdè àti Magistracy ni ilé-ẹ̀kọ́ gíga rẹ̀. Láti ọdún 1988 títí di ọdún 2006, ó jẹ́ igbákejì abanirojọ ní agbègbè Cotonou, ati lẹhìnna Ààre ilé-ẹjọ́ Cotonou kán.

Nadjo di Alága Aláṣẹ ti women in law and development in Africa ( Femes, Droit et Développement en Afrique ) ní apakan rẹ̀ tí Áfíríkà. Ní ọjọ́ 8 oṣù kàrún ọdún 2014 ó tí yan nípasẹ ọ̀pọlọpọ àwọn ọmọ ilé-ìgbìmọ̀ aṣòfin [1] gẹ́gẹ́bí aṣojú àwọn adájọ ní Ìgbìmọ̀ Ìdìbò tí Orílẹ-èdè Adase (CENA) tí Benin. Awọn ti a yan yoo ṣiṣẹ fun akoko idibo nikan, ṣùgbọ́n a ṣé ìyípadà àti pé àwọn ọmọ ẹgbẹ́ márùn tí ó dúró títí ní a yàn. Ìpinnu rẹ̀ jẹ́ ìbéèrè bí a tí ríi pé o jẹ́ ọkàn nínú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ méjì tí wọ́n gbà bí isúnmọ́ sí Alákóso. [2] Méjì nínú àwọn mìíràn ní wọ́n gbà òmìnira ṣùgbọ́n ọmọ ẹgbẹ́ míìràn ní Emmanuel Tiando tí ó jẹ́ mínísítà tẹ́lẹ̀ tí ó fúnni ní ìmọràn pé CENA jẹ́ ojúṣàájú. [2]

Ó gbà Aské Trophy ti ó fún àwọn obìnrin tí ó ní ipá jùlọ ní Áfíríkà ní ọdún 2018.

Gẹ́gẹ́bí apákan tí ìdìbò ààrẹ 2021 ní Benin, gẹ́gẹ́bí ìgbákeìi-ààre CENA, o ṣàlàyé àti ṣé ìdáláre àṣírí tí igbowo 6, 7 . Ó tún ṣàlàyé fún àwọn oníròyìn pé owo-owo tí ibuwọlu tí ònígbòwó tí àwọn olùdíje Alàkóso jẹ́ àrùfín. Òkìkí tiwantiwa tí Benin tí dínkù ní àwọn ọdún díẹ̀ sẹhin. Patrice Talon tí gbà láti dúró àti àwọn àyípadà àìpẹ nínú òfin túmọ sí pé àwọn olùdíje Alàkóso nilo atiléyìn tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Ile ìgbimọ́ áṣòfin 16 àti pé gbogbo àwọn ọmọ ilé-ìgbìmọ̀ lọwọlọwọ jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ tí àwọn ẹgbẹ́ tí Talon gbà pẹlú. Ó tí sọ àsọtẹlẹ pé Talon le tún dìbò láìnídí.

Àwọn itọ́kàsí

àtúnṣe