Hadja Saran Daraba Kaba

Hadja Saran Daraba Kaba (tí a bí ní ọdún 1945) jẹ alápon obínrin tí ìlú Guinea, àkọ̀wé àkọ́kọ́ tí Olùdarí Gbogbogbò tí Mano River Union àti olúdíje Alákòso 2010 ní ìdìbò gbogbogbò Guinea ní ọdún 2010[1] .  

Hadja Saran Daraba Kaba
Ọjọ́ìbí1945
Coyah, Guinea
IbùgbéGuinea
Orílẹ̀-èdèGuinean
Iléẹ̀kọ́ gíga

Ìgbésìayé

àtúnṣe

Hadja Saran Daraba Kaba ní a bí ní 1945 ní Coyah, Guinea. O ṣe ìkẹ́kọ̀ bí ilè elẹ́gbogi ní Leipzig àti Halle ní Germany láàrin ọdún 1966 sí 1979. Ní ọdún 1970, o padà sí Guinea níbití o tí ṣe ìkẹ́kọ̀ ní Ẹ̀kọ́ Ilé-ìwòsàn tí Hadja Mafory Bangoura àti Lẹ́hínáà darapọ̀ mọ́ Pharmaguinée níbití o dìde láti di Igbákejì Olùdarí tí Orílẹ́-èdè òkèèrè ní Ilé-iṣẹ́ fún Ìṣòwò Àjèjì. Ní ọdún 1996 o di Mínísítà Àwùjọ Àwùjọ àti Ìgbẹ́ga ti Àwọn Obínrin àti Àwọn ọmọdé[2].

Ìdìbò Alákòso

àtúnṣe

Ní ọdún 2010, o jẹ obínrin kan ṣoṣo nínú àwọn olúdíje fún Alákòso ìjoba Guinea[3] .

Mano River Union

àtúnṣe

Láàrin Oṣù Kẹsàn ọdún 2011 àti ọdún 2017, o jẹ́ àkọ̀wé gbogbogbò tí isọdọmọ òdò Mánò àti olùdásílè tí netiwọki obínrin tí Mánò River Union for Peace (REFMAP), ọkàn nínú àwọn ẹ̀yà pàtàkì jùlọ tí àwùjọ ara ìlú Áfríkà Áfríkà èyítí o ṣe ìránlọ́wọ́ púpò sí ìpinnu náà tí àwọn àríyànjiyàn púpò ní agbègbè agbègbè àti sí òminira tí àwọn obínrin Áfríkà àti pé o gbà Ààmì-ẹ̀tọ̀ Ọmọ-Ẹ̀nìyàn tí UN ní 2003[4] .

Àwọn Ìtókasí

àtúnṣe