Wikipedia:Ìsàmì Ọgọ́ta ọdún Òmìnira ilẹ̀ Nàìjíríà

Àsíá orílẹ̀-èdè Nàìjíríà

Ìsàmì Ọgọ́ta ọdún Òmìnira ilẹ̀ Nàìjíríà ni iṣẹ́ àkànṣe kan tí àjọ Yorùbá Wikimedians tí wọ́n jẹ́ olùgbéga ati olùpolongo nípa àṣà , ẹ̀sin, ìṣe àti ẹwà èdè Yorùbá jákè-jádò àgbáyé pátá gbé kalẹ̀ láti fi bá ilẹ̀ abínibí baba wọn dáwọ̀ọ́ ìdùnú lórí pípé ọgọ́ta ọdún tí orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ti gba òmìnira kúrò lọ́wọ́ ìjọba amúnisin Gẹ̀ẹ́sì.

Èróngbà àtúnṣe

Èrò wọn ni láti ṣe àtúnṣe tí ó tọ́ ati tí ó yẹ sí àwọn akòrí àyọkà tí ó ṣe pàtàkì nínú ìtàn orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Lára àwọn àtúnṣe bẹ́ẹ̀ ni dídá àwọn àyọkà tuntun tí kò tíì sí ní orí Wikipedia Yorùbá tẹ́lẹ̀. Síṣàfikún àwọn àyọkà tí wọn kò kún ojú òṣùwọ̀n tó, yálà nípa fífi ìtọ́kasí kún wọn ni tàbí ṣíse àfikún amì orí ọ̀rọ̀ ati bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Àsìkò tí yóò wáyé àtúnṣe

Iṣẹ́ àkànṣe yí ni yóò bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kejì sí ọjọ́ Kẹsàán oṣù Kẹwàá ọdún 2020.

Àwọn Olùkópa àtúnṣe

Fi orúkọ sílẹ̀ níbí láti kópa. Kọ Orúkọ ní kíkún, kí o sì kọ Orúkọ Oníṣẹ́ siwájú rẹ̀.

  1. Mikaeel Sodiq Adesina Agbalagba (ọ̀rọ̀) 10:05, 4 Oṣù Kẹ̀wá 2020 (UTC)[ìdáhùn]
  2. Eiseke Bolaji (Jesu-loba)
  3. Babalola Najim Akorede (korebabs)
  4. Sowole Adeniyi Oluwatoyin (Sowoletoyin)
  5. Adefanike (ọ̀rọ̀) 21:38, 2 Oṣù Kẹ̀wá 2020 (UTC)[ìdáhùn]
  6. Dansu Peter 10:11, 4 Oṣù Kẹ̀wá 2020 (UTC)

Àwọn Àkòrí tí a fẹ́ siṣẹ́ lé lórí àtúnṣe

  1. Nàìjíríà
  2. Frederick Lugard
  3. Flora Shaw
  4. Àwọn ènìyàn dúdú
  5. IMF
  6. Ìtàn ilẹ̀ Nàìjíríà
  7. Kánò
  8. Kàstínà
  9. Usman dan Fodio
  10. Àwọn Fúlàní
  11. Ilẹ̀ Kálìfù Sókótó
  12. Ìran Yorùbá
  13. Ilé-Ifẹ̀
  14. Ilẹ̀ Ọba Ńri
  15. Òwò Ẹrú ní ilẹ̀ Nàìjíríà
  16. Èkó
  17. Ilẹ̀ ọbalúayé Brítánìì
  18. Ilé-iṣẹ́ Royal Niger
  19. Ọjọ́ ìgbòmìnira orílẹ̀-èdè Nàìjíríà
  20. Ẹgbẹ́ Òṣèlú Nigerian People's Congress
  21. Ẹgbẹ́ Òṣèlú National Council of Nigeria and the Cameroons
  22. Nnamdi Azikiwe
  23. Abúbakar Tafawa Balewa
  24. Igba Oselu Akoko ile Nàìjíríà
  25. Action Group
  26. Ìbò
  27. Ẹgbẹ́ ọmọ.Odùduwà
  28. Samuel Ládòkè Akíntọlá
  29. Anthony Enahoro
  30. Ìgba Òṣèlú Àkọ́kọ́ Nàìjíríà
  31. Jaja Wachuku
  32. Samuel Akínsànyà
  33. Earnest Ikoli
  34. Akinọlá Maja
  35. Chris Ògúnbanjọ
  36. Yakubu Gowon
  37. Odumegwu Ojukwu
  38. Ẹgbẹ́ Òṣèlú Ìmọ́lẹ̀
  39. Yunifásítì Ọbáfẹ́mi Awólọ́wọ̀
  40. Oko-ẹrú
  41. Àmọ́dù Béllò
  42. Ààrẹ ilẹ̀ Nàìjíríà
  43. Aguiyi Ironsi
  44. Odò Benue
  45. Odò Niger
  46. Ìbàdàn
  47. Olúìlú
  48. Ọ̀yọ́ Ilé
  49. Lágelú
  50. Ìjẹ̀bú
  51. Paris Club
  52. Iṣẹ́ Àgbẹ̀
  53. Àwọn ẹ̀yà Núpé
  54. Abdulsalami Abubakar
  55. Ernest Shonekan
  56. Julius Kòṣébínú Agbájé
  57. Olúyẹmí Adéníji
  58. Kòfó Ayọ̀bámi
  59. Adéyínká Oyèkàn
  60. Razak Oláyíwọlá Òjòpagogo